Xây dựng nhà không đúng với giấy phép

Hiện nay có nhiều gia đình xin cấp giấy phép xây dựng nhưng khi tiến hàng xây dựng lại làm khác so với bản xin cấp phép. Liệu như thế có bị sử phạt ?

Trong bài viết này, kts Good Hope muốn gửi đến các bạn mức độ sử phạt của nhà ở xây dựng không đúng với giấy phép.

Xay-dung-nha-khong-dung-giay-phep
Xây dựng nhà không đúng giấy phép xây dựng

Điều 5 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP quy định những công trình xây dựng sau đây vi phạm trật tự xây dựng đô thị sẽ bị xử lý theo quy định.

  1. Công trình xây dựng không có giấy xin phép xây dựng
  2. Công trình xây sai nội dung được cơ quan có thẩm quyền xem xét
  3. Công trình xây dựng sai với bản vẽ xin cấp phép
  4. Công trình xây dựng làm ảnh hưởng đến các công trình lân cận

Điều 10 Luật Xây dựng 2003 quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động xây dựng như sau:

  1. Xây dựng công trình nằm trong khu vực cấm
  2. Xây dựng sai quy hoạch, vi phạm chỉ giới, cốt xây dựng, không có giấy phép xây dựng
  3. Nhà thầu vượt quá điều kiện năng lực hành nghề xây dựng, năng lực hoạt động xây dựng
  4. Xây dựng công trình không tuân theo quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng
  5. Vi phạm các quy định về an toàn tính mạng con người
  6. Cơi nới lấn chiếm không gian khu vực công đồng …

 

ACI HOME

Công ty CP Kiến trúc & Đầu tư xây dựng  Good Hope

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *